Diễn đàn tạp chí truyện tranh BreakFree
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn tạp chí truyện tranh online BreakFree

Trang chủ BFMTrang chủ BFM  Trang ChínhTrang Chính  Club DeviantartClub Deviantart  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

BFM đệ tứ quyển

Go down 
dothaithanh
blahblah
killien
FreakyMo[D]e
Alzheimer_13
xxStugIVxx
T.A
HA2693
pansy
Ultimate
xichdu123
danghieu
greatufo
17 posters
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
greatufo

greatufo

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeSun Feb 14, 2010 5:58 pm

BFM đệ tứ quyển Cover+1

BreakFreeMagazine Vol 4

phát hành 6h ngày 14-2-2010

Cuối cùng đã ra, xin mời chém gió. Lần này có thêm group trên DA hỗ trợ, có lẽ topic này của chúng ta sẽ ngày càng hẻo hơn ^^" Nhưng ở bên đây vừa up đc hình vừa viết đc dài, trình bầy cũng màu mè sặc sỡ hơn~ Mọi người đừng quên nha~
danghieu

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeSun Feb 14, 2010 6:15 pm

haha chac chan la ng down dau tien gui` :))
xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeSun Feb 14, 2010 10:09 pm

Điều đầu tiên tớ muốn nói là chúc mừng năm mới BreakFree Magazine, chúc
các bạn có một năm mới an lành hạnh phúc, tiếp tục vẽ nhiều truyện hơn
giúp cho bà con hâm mộ truyện tranh việt nam được thỏa mãn cơn ghiền. BFM đệ tứ quyển 684899
*Đây là lần đầu tiên mình comment cho một tạp chí nào đó nên có gì thì các bạn thông cảm.
*Trước hết, tớ muốn hỏi: đây là tạp chí truyện tranh cho con gái phải
không, tại sao truyện chủ yếu đều là shoujo và shounen-ai vậy? Nói thực
là rất không hấp dẫn một bạn trai như tớ( vốn là một kẻ cuồng shounen).
*Tớ xin góp ý(từ từ) luôn là các cậu nên tăng cường lượng truyện shounen
nếu muốn hấp dẫn các bạn nam vốn là những thằng ham truyện tranh nhất.
Tớ không muốn quá lời, nhưng... một lần mình gửi link cho thằng bạn
mình nó xem BF. Dưng mà nó nói luốn:"Nhìn bìa đã không muốn đọc". Thực
sự thì mình cũng không thấy gì lắm, có lẽ vì mình là một thằng mê TTVN,
nhưng có lẽ các bạn nên thay đổi cách làm bìa chăng, thay vì là Shoujo
hay SA có thể là shounen hoặc là một cái gì gây sốc hẳn đi(như seinen
chẳng hạn(hí hí)), tức là để thu hút những người chưa từng đọc TTVN ấy
mà, hi, nhưng cũng có thể tớ là con trai nên suy nghĩ theo một hướng
như vậy, các cậu có cân nhắc không cân nhắc thì tùy,hi.
*Rồi, đi vào chuyên môn, không phải huyênh hoang gì, nhưng tớ cũng tự
nhận là một thằng tốt nghiệp lớp mầm non truyện tranh (tại gia, tự
sướng, hay gọi là gì cũng được)nên sẽ có một số nhận xét của tớ rất là
vô nghĩa nên có gì các cậu đừng trêu tớ nhé.
*Thứ nhất: Bìa truyện, vẫn rất shoujou, thỉnh thoảng thay đổi chút, sexy một tí là hay nhất.
*Thứ 2: Bài viết mở màn rất ý nghĩa, tớ rất thích" Hãy bước đi trên đôi chân của mình", khá mãnh liệt đấy.
*Thứ 3: Về truyện, vẫn nhiều shoujou với yaoi quá~~~~, như tớ là tớ
không đọc yaoi đâu đấy, nhạy cảm với con trai chúng mình quá,kể cả sja
mình cũng không thích tí nào nhé, nhưng mà cũng không cấm được nên
không sao, tớ phải tránh thôi.
*Nên có một truyện gì đó gây sốc một tí trong một cuốn truyện , có thể
để tạo điểm nhấn chăng, các truyện cứ đều đều nhẹ nhang, đọc không hứng
thú, hết lúc nào không biết... nói thật đó.
*Đi sâu vào từng truyện nào:
- Nguyệt cầm của bạn Thủy Vân( dù không biết các bạn là ai nhưng mình xin mạo muội nêu tên nhé):
+ Về nội dung, cũng không muốn nói gì nhiều vì hơi hướng shoujo mình không khoái lắm.
+ Về trang phục nhân vật:chưa Việt Nam lắm giống tàu khựa hơn dưng mà thôi, thời giờ đâu tìm hiểu, hi.
+ Về nét vẽ, được, có lẽ bạn cũng vẽ khá bài bản, BG khá, chỉ có một
điều, tỉ lệ người và nhà chưa tương xứng, nhiều đoạn người to quá nhà
bé quá và ngược lại.
==> Gợi ý: Bạn có thể vẽ cảnh vật cho chuẩn trước(phác) rồi mới đặt
nhân vật vào cho đúng tỉ lệ(tương đối cũng được nhưng phải thuận mắt).
+ Cái phản cảm nhất là cái ghế đá. mình chưa thấy cái ghế đá nào như
thế hay là tầm hiểu biết mình có giới hạn chăng, có lẽ mình hoặc bạn
phải có người tìm hiểu thêm về cái ghế đá.
+ Tone: dập đẹp tuy vậy có một số chỗ nhìn hơi thô như cái nhà trang 30 chẳng hạn.
==>bạn có thể sửa bằng Gradation tone tạo độ chuyển cho bóng, ngoài
đời thực nếu bạn quan sát kĩ, không bao giờ có chuyện bóng của một vật
chỉ có một độ đậm từ đầu đến cuối.
Nói thế thôi, bảo vẽ như bạn chắc mình cũng chẳng vẽ được đâu mà... hi
À PS: những vật nhỏ( nhất là những thứ quan trọng ảnh hưởng tới truyện), nên vẽ kĩ hơn một chút và cần dập tone.
Nghỉ tí đã, để nghĩ, chém tiếp BFM đệ tứ quyển 370788
xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeSun Feb 14, 2010 10:51 pm

Tiếp nè, sẵn sàng lắng nghe và ... không hiểu nhé.
- Câu chuyện ở đảo Diunu của Can Tiểu Hy
+ Chưa đọc kỹ, biết tại sao tớ không đọc kĩ được không==> câu trả lời, quá nhiều và càng lúc càng nhiều.
...Quá nhiều gì? Phân khung quá nhiều, khung chuyển tiếp quá nhiều ngay từ trang đầu(trang đầu không muốn đọc), các trang sau có đỡ những trang đầu gây mất hứng thú.
... Càng lúc càng nhiều: Đó là chữ. Bạn cứ từ từ diễn giải, không nên dồn hết vào một hai trang(trang 51 - 52, cả 53 -54 cũng hơi nhiều)
+ Nét vẽ đẹp.
+ Điểm rất mạnh: BG, BG đẹp, tone ngon, miễn chê đi, bạn là một trình độ khác về BG đối với mình nên cái này mình chỉ biết khen khỏi chê đi.
.......Tiếp
-Extinct-Gofl Group_
Ừm, truyện nhẹ nhàng, khá cuốn hút
+ Phân khung ngon
+ Tuy chưa đầu tư nhiều bằng 2 truyện trên nhưng lại đạt hiệu quả cao vì dễ đọc
+ Mình cảm giác nét vẽ cũng khá phong cách.
Nói chung là... Cũng đượcccccccccccc~~~~close up ~
- Eyes-Gensho-
Truyện hơi mờ nhạt, ít tone quá,có cũng toàn tone nhạt, không rõ được thời điểm của cậu chuyện(là sáng hay chiều, hay tối???) chap 3 mà sao vẫn như lần đầu thấy.
Điểm mạnh: Nội dung cảm động, cuốn hút===> Đạt.
-Xuân Tuyêt-Nancy Dương.
+Nội dung thì chưa đến đoạn kịch tính nhưng mình cũng không bị lôi cuốn lắm( có lẽ vì mình không ưa kiếm hiệp Trung Quốc( thể loại duy nhất trong shounen mà mình không thích)).
+Đầu tư vào truyện này thì thôi rồi, rất chăm chút, cả màu nữa cơ mà, tuyệt đẹp rồi, không đủ tầm chê, thế nhé, bạn lại làm mình nổi máu tự kỷ rồi đấy.
Đùa thôi, đọc xong mới biết mình ở đâu mà còn cố, hi.
-Waiting for the past-xXxSai-
Như đã nói ở trên, Sa không đọc, nhưng mà này, không dùng khung chéo quá và tam giác nhé, không đâm vào góc nhé, cái này cũng không biết tại sao, thấy nhiều người nói thế í mà.
Ngoài ra thì, Hướng dẫn MS 4 rất hay và bổ ích, gãi đúng chỗ ngứa bao lâu nay, đọc mới thấy mình ngu, ha ha ha.
Lịch cũng đẹp(oh man~~~ Shoujo again, shame of me)
Đừng trách tớ vì comment nhiều quá lấn hết phần người khác nhé, căn bản mình đang điên(thần kinh) mà, một lần nữa chúc các bạn một năm mới an khang thịnh vượng và không mất hứng vì bài com của tớ, nhá, nhá, nhá...
thuyngan
Khách viếng thăm

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeMon Feb 15, 2010 11:03 am

chúc cả nhà 1 năm mới thành công rực rỡ.hy vọng mục cmt này ngày càng dc quan tâm và nhận dc những ý kíen chân thành nhất.

BFM ngày càng làm mình háo hức.Thích nhất là gì nhỉ? chính là cái trang về bloodshed ,clap-san với BP.Ngoài ra spring cóntest cũng là điểm nhấn mạnh ko kém.Nhưng phần ảnh chụp đoạt giải bị thu bé trong khi tranh vẽ đoạt giải lại dc phóng to tungừ trang 1.Có chút bất bình.

truyện nổi bật nhất vẫn là của nancy Duơng- cách dùng từ ngữ cũng như nét tranh lạ.Đay là họa sĩ mình thích nhất kì này.các truyện còn lại ko phải ko hay,ko thú vị nhưng vẫn thiếu cái gì dó để làm nguoiừ ta nhớ sau khi đọc,ko ấn tuợng lắm.một cuộc thi thố kĩ thuật tone ,mình nghĩ thế,ai cũng dân chuyên cả và mọi nguoiừ đã làm tốt mọi mặt.truyện dc chăm chút rất kĩ,nội dung chưa hé mở điều gì nên ko góp ý nhiều dc,mọi nguoiiừ thông cảm

PS:clap-san giống con gái hơn mình tuởng,ối anh ơi!❤
Ultimate

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeMon Feb 15, 2010 1:25 pm

Hic, nhờ bạn dinOaro giới thiệu mình mới biết đến tạp chí BF =.=, nên giờ mới đang down từng vol về nghiền

Công nhận là tạp chí rất chuyên nghiệp và đẹp. Tất cả các truyện đều rất chất, được đầu tư nhiều ( chuyện, toàn hàng khủng @_@). Nếu so với TTVO thì đúng là 1 trời 1 vực, nhưng biết sao được, tiêu chí của 2 tạp chí khác nhau mà. TTVO thiên về những bạn mới bước chân vào làng truyện tranh( như mình) hơn, nên không đòi hỏi quá cao

Mình mới đọc Vol 3 và Vol 4. Cảm nhận chung khá giống bạn xichdu, hơi bị nhiều shoujo và shounen ai quá. Mình cũng là con trai nên khá thất vọng. Thực sự nếu không phải là truyện tranh Việt Nam thì chắc mình chẳng đọc đâu( có lẽ vì mình quá khó tính với nét vẽ... shoujo trc giờ đọc mỗi Hajime và Kaze Hikaru, nét vẽ không quá shoujo. Hy vọng không có nhiều đọc giả khó tính như mình close up ~)

Bộ lịch quá đẹp :x. Thích nhất tháng 11, "Let Me Hear Your Voice" :x .Nhưng mình thắc mắc là sao một bộ lịch đc đầu tư như vậy vẫn mắc lỗi sai tỷ lệ mặt chẳng hạn ( tháng 8, 10, 12)
xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeMon Feb 15, 2010 9:32 pm

Tâm lý chung là vậy mà, sa thực ra là chủ đề nhạy cảm, chẳng có ông con trai bình thường nào lại thích sa cả, nhưng tớ thấy những bạn nữ đọc truyện tranh nhiều thường ghiền sa, nên cái này là sở thích của các cậu ấy ai mà cấm được.

Có điều sa ko hút được nhiều khách bằng shounen thôi, shounen từ trước tới nay vẫn là hút khách nhất mà, những bộ truyện nổi nhất thế giới đều là shounen đấy thôi, nó tuy là truyện cho con trai nhưng con gái cũng đọc được và thậm chí là đọc tốt, thử ngẫm xem: 1/2 Ranma này, Death note này, 7 viên ngọc rồng này, conan, touch, một số tác phẩm của adachi... và còn rất nhiều nữa nhé,hi.
pansy

pansy

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeMon Feb 15, 2010 11:38 pm

@xichdu123 và Ultimate: Chà.... Thế này hai bạn ạ. Truyện của BFM đăng lên là từ do các cộng tác viên gửi về chứ không phải do BBT tự vẽ, tự xuất bản, tự sướng với nhau. BBT chúng tớ không thể nào khiến được việc các tác giả vẽ thể loại gì mà gửi về cho chúng tớ. Các bạn ấy thích vẽ shoujo và SA, thậm chí yaoi, bọn tớ cũng không thể can thiệp được, chỉ có thể lẳng lặng mà nhận truyện, nếu đạt tiêu chuẩn thì lẳng lặng mà đăng lên. Nếu có bất kỳ một truyện shounen nào đạt, chúng tớ sẽ đăng ngay. Tuy nhiên, bi kịch là chờ hoài vẫn chưa thấy!

Sự thực là vậy, không phải vì BFM muốn trở thành một tạp chí riêng cho phái nữ hay hắt hủi shounen vì sở thích cá nhân của BBT mà là vì điều kiện khách quan không cho phép.

Bởi vậy, câu hỏi bạn xichdu123 đặt ra: "đây là tạp chí truyện tranh cho con gái phải không, tại sao truyện chủ yếu đều là shoujo và shounen-ai vậy?", câu trả lời rất đơn giản: "nguồn truyện của BFM thiếu shounen".

Thế nhé, nếu được thì chờ shounen của hai bạn để làm BFM phong phú hơn, nha!

Được sửa bởi pansy ngày Tue Feb 16, 2010 1:15 am; sửa lần 1.
http://pansy88.deviantart.com
greatufo

greatufo

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeMon Feb 15, 2010 11:52 pm

cảm ơn các bạn đã góp ý, từ người lạ đến người quen, từ khách đến gương mặt đã quá mòn với BFM.

nhưng trước khi nói j thêm, tớ xin lưu ý các bạn rằng nên đọc kĩ và tìm hiểu kĩ vấn đề trước khi nói, nếu không sẽ hoài nước bọt mà lại gây cười cho người xem.

nhất là TTOV không hề có tiêu chí nhường chỗ cho người mới. Đọc nát các tiêu chuẩn của TTOV k hề có cái đó. Tiêu chí đó là của AIO. Còn chuyện vì sao trên TTOV nhiều tác giả mới hơn so với BFM, đơn giản là vì BFM cách hoạt động hoàn toàn khác TTOV thôi. Nếu bạn là người mới nhưng trình độ của bạn sánh được với những tác phẩm đã đang sẽ có mặt trên BFM, bọn tôi không có một lý do nào mà từ chối cả.

Hai nữa là không biết trước đến nay các tạp chí VN hoạt động thế nào chúng tôi không rõ, nhưng đã là một tạp chí thì cần có phong cách riêng cho nó. Bạn nào đã đọc Bakuman ( shounen, yên tâm mà đọc ) thì sẽ hiểu. Việc bạn có thích phong cách của tạp chí nào đó hay không chúng tôi không thể quản và cũng không thể vì một số người nói là không thích mà thay đổi để những người thích lại thất vọng được. Đây là điều rất nhiều bạn mắc phải mà tôi không thể hiểu vì sao :-/

Ba là đến nay vẫn chưa có bạn nào gửi yaoi đến cho bọn mình đăng cả~

Bốn nữa là, vẫn biết shounen thu hút độc giả nhất, nhưng ... Nghe nói các ấy hoạt động và rất nổi tiếng bên TGTT, vậy chắc cũng từng nghiên cứu cuộc thi Next Frame ? Bọn tớ có may mắn được bên đó mời Bạch Phụng về làm giám khảo chấm 2 kì, nên cũng có xem xét một chút. Vì số lượng người tham dự khá đông, nên thông qua cuộc thi đó, chúng ta có thể hiểu một sự thật đáng buồn là, Việt Nam hiện nay, số người vẽ shounen quá ít, và chất lượng cũng từ đó mà không được cao so với những người vẽ shoujo. Rất tiếc với tiêu chí của BFM thì chúng tôi không thể từ bỏ chất lượng để chạy theo đa dạng hóa sản phẩm được.

Năm, cũng là cuối cùng, BFM là TẠP CHÍ TRUYỆN TRANH, coi trọng Spring lover giải vẽ hơn giải ảnh, có điểm sai trái chăng ? Nếu không phải do kết hợp với Việt Nam community thì Spring lover đã không có giải ảnh. Như vậy đấy~
HA2693

HA2693

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 12:25 am

*nhếch mép* đọc xong ... bạn muốn nói rất nhiều ~ cơ mà .. thôi thì có vài điều tớ thắc mắc về cm của *ai đó*
Trước hết, tớ cảm ơn bạn xichdu vì đã comment rất *ư* là chi tiết
Sau, câu hỏi đặt ra : đây là tạp chí truyện tranh cho con gái phải
không
, tại sao truyện chủ yếu đều là shoujo và shounen-ai vậy?
Vậy ,... tớ đang thắc mắc ~ liệu CON GÁI phải đọc gì ? ~
Biết là Shounen thu hút ko ít fan ~ cơ mà bạn nên biết *rất nhiều bé gái* xiêu lòng bởi nhữ truyện tình cảm như phim HQ trong shoujo *tuổi thơ bạn biết đến komodo rồi shoujjo trc khi tớ bấn shounen và shounen-ai~ *
Như ss Pansy đã giải thích ~ Nguồn Shounen rất *chi* là hiếm và khó tìm ~

Trích dẫn :
Thứ 3: Về truyện, vẫn nhiều shoujou với yaoi quá~~~~, như tớ là tớ
không đọc yaoi đâu đấy,

Tớ đang thắc mắc ~ tớ theo dõi BFM từ vol 1 cho đến bây h ~ CHƯA THẤY TRUYỆN Y*OI nào ~ Nếu có thể , mời bạn lật lại vol 1-2-3 của tạp chí ở đây : http://www.breakfreemagazine.com/

Trích dẫn :
nhưng mà này, không dùng khung chéo quá và tam giác nhé, không đâm vào góc nhé, cái này cũng không biết tại sao, thấy nhiều người nói thế í mà.]
Bạn có thể tìm hiểu thêm về cách phân khung ở đây http://vncomicfarm.com/index.php?showtopic=5288

Với một số lượng độc giả *tuy ko phải quá đông đảo cơ mà có thể tự hào là ko hề ít* ~ BFM ko thể phục vụ sở thích của từng người, có thể truyện này hợp sở thích của bạn này nhưng lại ko hợp gu bạn kia , chuyện đó là ko tránh khỏi ~ Vậy nên nếu bạn có thể lật lại vol 1-2-3 , có thể bạn sẽ tìm đc truyện hợp với bạn ~ còn nếu ko , thì hy vọng bạn tiếp tục ủng hộ ~ *nói nhỏ : có thể một ngày nào đó bạn lại cuồng 1 truyện nào đó của tạp chí*
T.A

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 4:51 am

hehehe bình luận sôi nổi wá ta ơi :) BFM đợt này truyện hay , giai xinh gái đẹp có cái sao chap nào cũng ngắn wá đọc 1 loáng là hết rồi còn bọ lịch đẹp khỏi nói rồi chỉ tại không đúng size desktop nhà em nên ngậm ngùi cất đó :(
xxStugIVxx

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 7:31 am

cha cha!!!

coi bộ mọi người xôm tụ quá...có vẻ không khí cũng căng thẳng nữa...^^;

Em thấy tạp chí lần này rất hay, nhưng chỉ có điểm yếu mà em ko thích đó là bìa truyện ko hấp dẫn, ko bàn về tranh, nhưng là về cách xắp xếp hình ảnh, và cách sử dụng font chữ.Mà đã đến đc. chap 4 rồi mà bìa vẫn ko nổi vật tí nào hết...* xá tội cho em* ^^;
thuyngan
Khách viếng thăm

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 10:52 am

mình ghét cái mã xã nhận quá đi,viết cả bài dài thế mà nó rẹt mất sạch rồi.Giờ pahỉ gõ lại,thôi thì nói vắn tắt lại thôi

Ha-chan hiền muội nói quá chuẩn(đừng nhếch mép em ơi,con gái ai lại làm thế,ko đáng đâu)

SA cũng là huớng đi chuyên biệt rất hay,nếu truyện gửi về chỉ nghiêng về thể loại này thì hãy xem nó như 1 thế mạnh của BFM luôn đi.thể loại nào cũng dc,miễn vẽ đẹp và có chuyên nghiệp là OK hết.dungừ vì định kiến của1 số độc gỉa bảo thủ mà mất bình tĩnh hay buồn bực.mọi nguoiừ,nhất là BBT đã làm quá tốt.mình ko thích SA ko có nghĩa mình dc quyền phủ nhận nó.Mỗi nguoiừ có 1 ý kiến riêng nên đừng cố áp đặt ý kiến của mình cho nguời khác.BFM hay TTVo đều có cách đi của riêng họ,đừng phán xét hay so đo.Vì mục đích cuối cùng là phục vụ độc giả chứ ko phải là ganh đua ,chen lấn lẫn nhau.Ai dám nói SA ko dành cho con trai.
Watase Yuu đã tungừ nói :"việc tôi thấy buồn cuoiừ nhất là phân loại truyện tranh cho con trai (shounen) và con gái (shoujo)"

kết bài: hãy chỉ góp ý để tạp chí tốt lên chứ đừng phán xét họ nên làm gì .Đó mới chính là BFM
Alzheimer_13

Alzheimer_13

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 12:06 pm

S-A hay không S-A thì đó cũng là tình yêu. Nếu có người tin vào một tình yêu, muốn thể hiện nó... thì có gì là sai??? Nhất là người vẽ S-A có phần nhiều là nữ giới, không phải nam giới để mà nói bệnh này hoạn nọ neh ^^~

Sau này những bạn bảo thủ sẽ còn bị thêm mấy lượt shock nữa, vì mình nghĩ... khi dân trí ngày càng lên, suy nghĩ dân sinh càng thấu đáo sâu sắc, sẽ còn nhiều loại-hình tình-yêu khác... có cái còn đáng bị kì thị hơn nữa kìa~

*thỏ thẻ* như loạn luân chẳng hạn xDDDDDD*bỏ chạy*
xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 12:48 pm

Chà, mình mới chỉ nêu chút chút "góp ý" mà đã "được" phản hồi ngay nhỉ.
Công nhận đúng như bạn Alzheimer_13 nói, mình cũng hơi bị shock à nha.

Cũng được kha khá người com lại nên tớ không biết phải trả lời ai trước, nên tớ xin trả lời cùng một lúc luôn nhé.
Trước hết, tớ xin khẳng định một điều rằng, tất cả những điều tớ nói từ đầu đến giờ đều chỉ là "góp ý (từ từ)" mang tính xây dựng chứ không phải là phê phán, chỉ trích, hay ghét bỏ tạp chí gì cả"

Tiếp đến, tớ chỉ muốn khẳng định thêm một điều nữa, sa hay không sa, yaoi hay không yaoi cũng không ảnh hưởng gì tới tớ, nói rất thực lòng là tớ không ưa thích gì hai truyện ấy nên cho dù tạp chí có đăng nhiều thế hay nhiều nữa thì tớ cũng không phản đối, nhưng cũng chỉ là con mắt của riêng tớ, thậm chí là của nhiều bạn trai khác... Điều tớ muốn nói, là, tớ chỉ muốn nêu ý kiến của mình, tớ chỉ là một thằng con trai bình thường, nên những ý kiến của tớ đều là chủ quan của " một thằng con trai bình thường" , nó có động vào lòng tự ái của một bạn nữ nào đó( hay nhiều bạn nữ đi chăng nữa) thì các cậu cũng xá tội cho tớ.

Nói thực là tớ cũng là một thằng rất mê truyện seinen(truyện cho người lớn) và horror(truyện tranh có những cảnh kinh dị), thử hỏi xem cảm giác của một số bạn nữ về seinen, hay horor thế nào? Chắc chắn là cũng chẳng đồng tình gì... Thế nên, khi các cậu chỉ trích tớ thì cũng nên nghĩ tới việc tớ là con trai có ý kiến của riêng mình cũng như các cậu là con gái mê SA vậy( hơi khập khiễng nhỉ? hi).

bản thân tớ khi comment cũng chỉ là muốn xây dựng cho tạp chí ngày càng hút khách và tăng cường thêm độc giả, chứ không hề có ý chê bai gì về gu của BF cả, thế nên... haizz
pansy

pansy

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 2:42 pm

Ờ... Góp ý đương nhiên rất đáng hoan nghênh. Nhưng mà góp ý mang tính chất xây dựng của bạn có vẻ hơi vô ích ^^' Bởi vì, như mình đã nói, BFM rất rất rất muốn có nhiều shounen hơn, nhưng mà không ai gửi shounen về cho bọn tớ thì lấy đâu ra mà đăng lên?!

Nhân đây, tớ cũng muốn góp ý với bạn, nếu bạn muốn góp ý về vấn đề gì thì nên xem xét khía cạnh mà bạn góp ý có thuộc tầm kiểm soát của ý chí chủ quan không đã nhé. Không lại khiến đôi bên mất công mất sức mất cả thời gian ngồi gõ phím. Bạn góp ý kiểu này chẳng khác gì khuyên một đứa trong túi chỉ có vài trăm nghìn đi mua một cái máy scan 2 triệu đó ha = ="

Ngoài ra, con gái cũng coi seinen và horror mà '___' Nói đâu cho xa xôi, không phải vol 3 của chúng tớ là một bữa tiệc horror sao? BFM đệ tứ quyển 318225
http://pansy88.deviantart.com
greatufo

greatufo

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 2:56 pm

xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 3:03 pm

@pansy: thế mình mới bảo là góp ý "từ từ". Còn chuyện có kiếm được truyện hay không, nói thực là độc giả mình không care, cái này là do các bạn thôi, các bạn vận động, abc gì đó thì là còn tùy, thế nhé, hi.
Ultimate

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 4:49 pm

TTVO có trả tiền nhuận bút nên có luật sở hữu bản quyền truyện khá gắt gao. Điều đó khiến các cao thủ không muốn gửi truyện tham gia, vì họ không muốn tác phẩm của mình bị gò bó với đủ điều luật, chỉ vì 200k nhuận bút. Chính vì vậy mới nhận được hầu hết là những tác phẩm của những bạn mới vào nghề, hoặc những tác phẩm đã vẽ từ lâu nhưng chưa gửi tạp chí nào cả, chính vì vậy yêu cầu chất lượng truyện nói chung là chưa cao lắm. BreakFree thì tớ thấy toàn những tên tuổi như cantieuhy hay thuyngan tham gia và truyện nào cũng được chăm chút tỉ mỉ nên biết là yêu cầu của BF về chất lượng cao hơn TTVO rồi

Như bạn nói BreakFree không thiên về một thể loại nào cả, thế nhưng mở ra thì toàn shoujo với SA thì những fan của shounen chắc chắn sẽ thất vọng, dần dà hình thành ý nghĩ " cái tạp chí này ko có shounen " và bỏ không thèm đọc nữa. Không phải độc giả mê shounen nào cũng kiên trì theo dõi một tạp chí toàn shoujo với SA cả. Có lẽ chỉ còn những fan shounen mong muốn TTVN phát triển mới down về đọc

Hầu hết SA đều có nét vẽ đặc trưng của shoujo, con trai vẽ khuôn mặt trái xoan cằm nhọn đẹp lung linh, mắt thì long lanh, cơ thể thì cao gầy nhẳng như mấy thằng công tử bột, thử hỏi làm sao mà hấp dẫn con trai được ? Tất nhiên vẫn có một số ít fan của SA và shoujo là nam ( hoặc bên ngoài là nam), nhưng không thể dùng cái đấy làm lý lẽ mà cãi lại xu hướng chung được. Ai cũng biết một đứa con gái xem truyện đá bóng đánh đâm bao giờ cũng ít bị "mang tiếng " hơn là một thằng con trai tâm sinh lý bình thường mà lại đọc truyện vể tình yêu và những cảnh gần gũi giữa những thằng con trai với nhau

Tớ với bạn xichdu chỉ góp ý vậy thôi, mà những lời góp ý đều rất nhẹ nhàng và chân thành, không hề có một ý mỉa mai hay gì cả. Thế mà bao nhiêu người xông vào "tấn công", thử hỏi lần sau còn dám vào đây com một cách chân thành không? Nếu chỉ nói vài câu vô thưởng vô phạt không mất lòng ai mà không nêu ra suy nghĩ của mình (để bị ném tạ như thế này) thì tớ cũng chẳng muốn com làm gì

Còn bạn HA2693 này, tớ không biết cái kiểu nói "* nhếch mép *" có là phong cách của bạn không nhưng tớ thấy ý bạn rõ ràng là đang chế giễu tớ hoặc bạn xichdu. Thật sự bạn rất bất lịch sự đấy

Phân khung là một việc khó và rất quan trọng và cần có cả 1 quá trình để học hỏi, vì thế nên tớ thấy cái tut bạn đưa ra nó chẳng nói lên được điều gì cả ( và cũng chẳng liên quan gì đến cái câu mà bạn quote lại cả ). Mình thì thấy cái hành động của bạn là muốn giễu bạn xichdu là " trình chưa tới đâu bày đặt góp ý, vào đây mà học hỏi thêm nè ? " thì đúng hơn

Một tạp chí thì luôn phải tìm mọi cách để thu hút thêm độc giả chứ, sao lại nói cái câu
*tuy ko phải quá đông đảo cơ mà có thể tự hào là ko hề ít* vào làm gì ? Biết là không đông đảo mà còn tự sướng à ? Chính vì BF không phải là một tạp chí chuyên về shounen như Jump nên có càng nhiều thể loại thể thu hút thêm thị phần độc giả càng tốt chứ sao ? Nói thật cho dù TTVO không có nhiều tác phầm được đầu tư nhiều thời gian và thu hút được nhiều lão làng như BF nhưng mỗi kỳ ra tớ đều rất hứng thú vì không biết số này có thể loại truyện gì

Tất nhiên tớ nói vậy chỉ để phản pháo lại câu nói của bạn HA thôi, vì lý do BF ít shounen vì không có ai gửi shounen đạt tiêu chuẩn của tạp chí các bạn đã nói ở trên rồi
HA2693

HA2693

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 5:21 pm

Trích dẫn :
Còn bạn HA2693 này, tớ không biết cái kiểu nói "* nhếch mép *" có là phong cách của bạn không nhưng tớ thấy ý bạn rõ ràng là đang chế giễu tớ hoặc bạn xichdu. Thật sự bạn rất bất lịch sự đấy

Ô ~ bạn hiểu theo ý nào cũng đc ~ đơn giản là tớ thấy bài viết của bạn xichdu khiến tớ đc giải trí ko ít ~

Trích dẫn :
Phân khung là một việc khó và rất quan trọng và cần có cả 1 quá trình để học hỏi, vì thế nên tớ thấy cái tut bạn đưa ra nó chẳng nói lên được điều gì cả ( và cũng chẳng liên quan gì đến cái câu mà bạn quote lại cả ). Mình thì thấy cái hành động của bạn là muốn giễu bạn xichdu là " trình chưa tới đâu bày đặt góp ý, vào đây mà học hỏi thêm nè ? " thì đúng hơn

Dạ vâng ~ vậy Tut làm ra ko để HỌC thì để làm cảnh sao ~ thưa bạn *nhún vai* ~ Học tut là một chuyện ~ còn việc bạn học hỏi thêm ở đâu nữa thì tớ ko biết ~ chỉ biết là tớ thấy cái Tut đó rất dễ hiểu ~
Còn nếu bạn và bạn xichdu ko hiểu thì các bạn cứ tiếp tục học hỏi và làm 1 cái tut dễ hiểu hơn cho tớ coi ~

Trích dẫn :
Một tạp chí thì luôn phải tìm mọi cách để thu hút thêm độc giả chứ, sao lại nói cái câu
*tuy ko phải quá đông đảo cơ mà có thể tự hào là ko hề ít* vào làm gì ? Biết là không đông đảo mà còn tự sướng à ? Chính vì BF không phải là một tạp chí chuyên về shounen như Jump nên có càng nhiều thể loại thể thu hút thêm thị phần độc giả càng tốt chứ sao ? Nói thật cho dù TTVO không có nhiều tác phầm được đầu tư nhiều thời gian và thu hút được nhiều lão làng như BF nhưng mỗi kỳ ra tớ đều rất hứng thú vì không biết số này có thể loại truyện gì

BFM chưa thể sánh với Shounenjump, Hanatoyume hay Ribon ~
BFM đang trên đà phát triển ~ và đương nhiên tạp chí ko hề lơ là việc thu hút khách ~ nhưng với 1 *cơ số* độc giả thường xuyên của BFM *như tớ* thì thấy thật tự hào với số lượng ng` đọc ko ngừng tăng lên *vỗ tay~*
FreakyMo[D]e

FreakyMo[D]e

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 5:41 pm

Errr. Post đầu tiên mình không định bash các bạn đâu BFM đệ tứ quyển 006
Trích dẫn :
*tuy ko phải quá đông đảo cơ mà có thể tự hào là ko hề
ít* vào làm gì ? Biết là không đông đảo mà còn tự sướng à ?
thật ra tớ không hiểu là cậu có hiếu cái câu pansy nói không vậy? Không đông nhưng cũng không ít mà? Hay cậu đọc được tới chữ 'tự hào' rồi không biết đọc bốn chữ sau? BFM đệ tứ quyển 008

Trích dẫn :
Như bạn nói BreakFree không thiên về một thể loại nào cả, thế nhưng mở
ra thì toàn shoujo với SA thì những fan của shounen chắc chắn sẽ thất
vọng, dần dà hình thành ý nghĩ " cái tạp chí này ko có shounen " và bỏ
không thèm đọc nữa. Không phải độc giả mê shounen nào cũng kiên trì
theo dõi một tạp chí toàn shoujo với SA cả. Có lẽ chỉ còn những fan
shounen mong muốn TTVN phát triển mới down về đọc
cái này anh đĩa bay đã nói rồi bạn. Tớ không hiếu bạn cứ lôi ra lôi vào làm cái gì? BFM đệ tứ quyển 011
Tớ hỏi cậu, báo Mĩ thuật - niềm vui xa hoa hàng tháng của người thích cái đẹp - liệu có còn đẹp dưới con mắt của người không biết nghệ thuật? Hay báo Công an, liệu có còn hay và hồi hộp nếu những người lãng mạn cầm lên và đọc?

Trích dẫn :
Tất nhiên vẫn có một số ít fan của SA và shoujo là nam (hoặc bên ngoài
là nam), nhưng không thể dùng cái đấy làm lý lẽ mà cãi lại xu hướng
chung được.
không hiếu câu đó cậu có muốn bash ai không nhưng nó nghe rất là ngứa tai đó BFM đệ tứ quyển 014
Truyện của BF đăng có được là do tác giả vẽ. Tác giả ở đây không thuộc hàng chuyên nghiệp nên không vẽ theo xu hướng mà vẽ theo cảm xúc. Nếu không có cảm xúc thì không vẽ được đâu bạn BFM đệ tứ quyển 014

--------------------------

Lội ngược về các trang trước đây
Trích dẫn :
Thứ nhất: Bìa truyện, vẫn rất shoujou, thỉnh thoảng thay đổi chút, sexy một tí là hay nhất.
Bìa kì 2 vẽ gái hở rồi bạn BFM đệ tứ quyển 014

Trích dẫn :
Nên có một truyện gì đó gây sốc một tí trong một cuốn truyện , có thể
để tạo điểm nhấn chăng, các truyện cứ đều đều nhẹ nhang, đọc không hứng
thú, hết lúc nào không biết... nói thật đó.
Đây là nghệ sĩ không chuyên bạn à, cần có thời gian cho họ tôi luyện. Bạn xem, toàn là chap 1 đấy thôi, hí hí BFM đệ tứ quyển 014

Trích dẫn :
- Câu chuyện ở đảo Diunu của Can Tiểu Hy
+ Chưa đọc kỹ, biết tại sao tớ không đọc kĩ được không==> câu trả lời, quá nhiều và càng lúc càng nhiều.
...Quá
nhiều gì? Phân khung quá nhiều, khung chuyển tiếp quá nhiều ngay từ
trang đầu(trang đầu không muốn đọc), các trang sau có đỡ những trang
đầu gây mất hứng thú.
... Càng lúc càng nhiều: Đó là chữ. Bạn cứ từ
từ diễn giải...
đó là do cậu không đọc nhiều Shoujo chứ tớ thấy cũng bình thường thôi
mà này, cái chi tiết chữ nhiều đó là cố tình để gây cười đấy BFM đệ tứ quyển 011
---------------------------
Trích dẫn :
Nhưng mình thắc mắc là sao một bộ lịch đc đầu tư như vậy vẫn mắc lỗi sai tỷ lệ mặt chẳng hạn ( tháng 8, 10, 12)
Đó là style, là style đó, sao nãy giờ cứ phải lập đi lập lại câu này thế BFM đệ tứ quyển 012

---------------------------
Trích dẫn :
chẳng có ông con trai bình thường nào lại thích sa cả
Thế mình biến thái hả BFM đệ tứ quyển 006

Trích dẫn :
Nói thực là tớ cũng là một thằng rất mê truyện seinen(truyện cho người
lớn) và horror(truyện tranh có những cảnh kinh dị), thử hỏi xem cảm
giác của một số bạn nữ về seinen, hay horor thế nào? Chắc chắn là cũng
chẳng đồng tình gì...
1. thuật ngữ tiếng nhật đó xưa hơn trái đất rồi, vả lại ở đây toàn dân vẽ truyện, chẳng lẽ không biết?
2. Con bạn mình, nó rất nghiện Gantz. Thế là đủ chứng minh rằng quan điểm của bạn sai (theo toán học)

------------------------

Phù, trả lời xong rồi, hơi mệt đấy BFM đệ tứ quyển 014

Triệu hồi Quách Thị Mú~~~ BFM đệ tứ quyển 001
[/b]
helin
Khách viếng thăm

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 6:52 pm

shoujo hay shounen còn tuỳ thuộc ngưòi gửi truyện bạn ạ , nếu cảm thấy thiếu shounen và muốn có shounen thì bạn hãy vẽ và gửi về cho tạp chí hơn là ngồi đó than vãn '.' tớ nghĩ BFM cũng ko phải muốn tạp chí toàn shoujo và sa như vậy đâu nhưng cái chính là chả ai gửi shounen cả :))

Tớ nghĩ , trả lời cho tát cả những câu hỏi của cậu chỉ là câu " thiếu nhân công"
nếu cậu muốn bìa tạp chí sexy hay có truyện shounen để đọc thì cũng phải có ngưòi vẽ có ngưòi làm mà ngưòi làm h toàn con gái bảo lôi đâu ra shounen hả cậu?[sexy thì có thể có , có điều cậu chắc ko nhận ra :))] chả nhẽ cậu muốn bắt ép ngưòi ta vẽ cho vừa lòng cậu? đây là tạp chí dành cho những bạn có đam mê và yêu thích thực sự chứ ko phải loại tạp chí theo phong trào xoay đủ kiểu để có ngưòi đọc nên bạn cần tôn trọng sở thích của cá nhân các hoạ sĩ :)) [ làm những cái mình thích bao h cũng hứng thú hơn phải ko? ]

Cái vụ cậu kì thị SA hay shoujo gì gì đó thì tớ chả nói vì đấy là quan
điểm của mỗi ngưòi nhưng mà cũng như cậu thích shounen thì cũng có
ngưòi thích SA hay shoujo [đảm bảo rất nhiều] nhiều lúc một bộ shounen
có nổi hay ko cũng nhờ fangirl [những ngưòi cuồng SA ] đấy bạn ạ [ tớ
ko nói đùa đâu =)) ]
xichdu123

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 7:30 pm

Rốt cuộc thì phần lớn các bạn com phản bác đang nghĩ tớ là:
"Một kẻ kì thị shounen-ai" hay "nó không thích shounen-ai" hay thậm chí "nó không tôn trọng sở thích của người khác", tớ nói phải không? Phải không nào?
Tớ cũng muốn cãi lại lắm nhưng xem ra tất cả cũng chỉ là ngụy biện. Cái gì biết thì tớ nói là biết, cái gì không biết đôi khi tớ cũng nói là biết vì tớ cho rằng nó là đúng. Cũng như tạp chí BF 4 đã có câu đại ý như sau:

"HÃY BƯỚC ĐI TRÊN CON ĐƯỜNG BẠN CHỌN"

Tuy không liên quan gì lắm tới chuyện này nhưng tớ vẫn muốn nói ra câu này(bị ám ảnh).=))

Nếu tạp chí BFM coi đây là hướng đi riêng như bạn Thùy Ngân nói thì không nói làm gì, nhưng theo tớ biết, thì tạp chí này mới chỉ ra đời được nửa năm, vẫn chưa định hình hoàn toàn được phong cách và thậm chí chỉ là có truyện gì vẽ được thì đăng thôi nhưng BF cũng chỉ là truyện free thế nên... whatever.

Còn chuyện trình độ tớ có hạn như bạn HA2693 hay Ultimate đề cập tới thì tớ xin thú nhận tớ cũng kém thôi mà, các bạn đừng mất công tranh cãi vì tớ làm gì, nhé, nhá , nhớ, hơ hơ
P/S: Các cậu làm vậy thì tớ được lợi nhất vì được xem phim chưởng đấy.
Ultimate

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 7:52 pm

Trả lời bạn FreakyMo[D]e

Trích dẫn :
không hiếu câu đó cậu có muốn bash ai không nhưng nó nghe rất là ngứa tai đó

Ngứa tai ? OK. Vậy tớ sẽ bỏ kiểu nói ấy đi ngay khi bạn bỏ cái kiểu chèn icon to đùng khó theo dõi văn bản + xấu hoắc + không thể hiện rõ ràng cảm xúc của bạn đi, được chứ ?

Trích dẫn :
Đó là style, là style đó, sao nãy giờ cứ phải lập đi lập lại câu này thế

Style mà sai tỷ lệ thì vẫn là sai. Cho dù là style gì thì vẫn phải đảm
bảo nhìn hợp lý. Tỷ lệ khuôn mặt chibi khác xa tả thực nhưng vẫn hợp lý
đó thôi. Một style mà không nghệ thuật hoặc không hợp nhãn thì cũng thất bại

Trả lời bạn HA2693

Trích dẫn :
Dạ vâng ~ vậy Tut làm ra ko để HỌC
thì để làm cảnh sao ~ thưa bạn *nhún vai* ~ Học tut là một chuyện ~ còn
việc bạn học hỏi thêm ở đâu nữa thì tớ ko biết ~ chỉ biết là tớ thấy
cái Tut đó rất dễ hiểu ~
Còn nếu bạn và bạn xichdu ko hiểu thì các bạn cứ tiếp tục học hỏi và làm 1 cái tut dễ hiểu hơn cho tớ coi ~

Nếu không hiểu thì để tớ phân tích cho nhé :

câu nói mà bạn quote lai của xichdu đây

Trích dẫn :
b]nhưng
mà này, không dùng khung chéo quá và tam giác nhé, không đâm vào góc
nhé, cái này cũng không biết tại sao, thấy nhiều người nói thế í
mà.][/b]

Theo tớ thì nó là một câu nói rất thiện ý, chưa xét là đúng hay sai

Và câu sau của bạn đây

Trích dẫn :
Bạn có thể tìm hiểu thêm về cách phân khung ở đây

Chẳng phải ý bạn là coi thường ý kiến trên của bạn xichdu sao ? Hay ý bạn là bạn đã đọc cái tut đó do đó bạn có trình độ phân khung cao hơn xichdu ? Và cũng xin nói thêm là cái tut đó không hề đề cập đến khung chéo hay khung tam giác, đâm vào góc như trong lời của bạn xichdu, vì vậy nó không hề có giá trị tham khảo xem lời của bạn xichdu là đúng hay sai. Vậy đã rõ ràng việc bạn thêm cái link đó là ngớ ngẩn chưa

Sang bạn helin :

Trích dẫn :
nếu cảm thấy thiếu shounen và muốn có shounen thì bạn hãy vẽ và gửi về cho tạp chí hơn là ngồi đó than vãn

Ồ...Vậy hóa ra tiêu chí của BF là dành riêng cho độc giả là những tác giả truyện tranh xem ? Nếu vậy thì tớ sẽ không bàn thêm về vấn đề này nữa. Còn nếu BF dành cho mọi loại độc giả thì câu nói của bạn hơi bị 3 chấm đấy

Trích dẫn :
chả nhẽ cậu muốn bắt ép ngưòi ta vẽ cho vừa lòng cậu? đây là tạp chí
dành cho những bạn có đam mê và yêu thích thực sự chứ ko phải loại tạp
chí theo phong trào xoay đủ kiểu để có ngưòi đọc nên bạn cần tôn trọng
sở thích của cá nhân các hoạ sĩ :)) [ làm những cái mình thích bao h
cũng hứng thú hơn phải ko? ]

Tức cười. Có vẻ bạn đang hiểu sai về nghề vẽ truyện tranh rồi. Vẽ truyện tranh không phải là để tự sướng, để thể hiện ta đây vẽ đẹp mà là để có độc giả, người bỏ tiền ra mua truyện. Số lượng độc giả quyết định tất cả. Có nhiều độc giả thì thành công, bán được nhiều tiền. Ít độc giả thì được ít tiền. Vậy cho nên nền TTVN không trở nên chuyên nghiệp được chính là vì những suy nghĩ kiểu như thế này - vẽ truyện tranh là để tự sướng và thỏa mãn sở thích

Thu hút được fan shounen là thu hút được một lượng độc giả rất lớn, tớ chỉ nói thế là cậu hiểu chứ ? Còn làm được hay không thì còn tùy vào tạp chí, vì đây cũng chỉ là một lời góp ý mà thôi

HAIZZZZ... chán thật... lúc đầu chỉ vì muốn vào ủng hộ tạp chí bằng cách reg nick và comment... Cuối cùng lại đi cãi nhau, mất thời gian. Có lẽ những 4rum toàn người hiên lành như VNCF hợp với mình hơn. Cứ tưởng chỉ những 4rum to như GVN, VNS mới lắm war, ai ngờ...
Bem
Khách viếng thăm

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitimeTue Feb 16, 2010 8:46 pm

Mình chỉ thấy là, BFM là một tạp chí với tuổi đời nhỏ (thật ra VN cũng chưa có mag nào có tuổi đời bự XD), nên BF cần những bài nhận xét mang tính đóng góp xây dựng. Nhưng dù đóng góp xây dựng gì chúng ta cũng cần chọn lọc ý tứ, vì tạp chí online và free, có nghĩa là BBT đã bỏ công bỏ sức, vì tâm huyết của họ với TTVN mà thực hiện tạp chí. Chúng ta cần tôn trọng công sức của họ. Không phải vì thấy tạp chí không có thứ bạn muốn mà nói thế nào cũng được. Không ai ép bạn bỏ tiền/sức lực/thời gian ra down/đọc BFM đúng không nào?

*thể nào cũng có người chuẩn bị nói là hoá ra tạp chí này cần được khen ngợi nịnh nọt lên trời như bên Ú hồi trước đây*

Và, mình xin phép không quote gì cả, chỉ có đôi ý kiến với Ultimate. Mnh nghĩ bạn nên ngừng chuyện đánh đồng nông cạn ấy (ít nhất là ở đây, nơi chúng tớ biết tôn trọng người khác). Chuyện đọc và yêu thích thể loại nào không dành riêng biệt cho giới tính đâu. Chúng ta có quyền chọn thứ chúng ta thích theo tiêu chí riêng, thế thôi.

Thêm nữa, tại sao chuyện các fan shounen/seinen/etc (nhưng không muốn ủng hộ TTVN) không down tạp chí về lại đáng lo? Việc xây dựng nền TTVN là xuất phát từ những người có tâm huyết với truyện tranh Việt Nam cơ mà? Họ không đọc tạp chí, không đọc truyện tranh Việt thì họ có quyền đọc thoải mái manga, manhua, etc shounen (chúng ta đọc truyện cái chính là tìm thứ thu hút được ta còn gì), chẳng ai cấm, càng hoan nghênh (càng nhiều ng ủng hộ truyện-tranh-nói-chung càng tốt chứ sao).

Cuối cùng thì, mình vẫn nghĩ ta hãy dừng việc tranh cãi tránh làm mỏi mệt tinh thần BBT (kẻo các anh ấy hẻo lánh quá bao vèo theo bão đam mỹ có mà khốn ọ~ọ)...

@ss HA: bớt nóng ^"^
Sponsored content

BFM đệ tứ quyển Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: BFM đệ tứ quyển   BFM đệ tứ quyển Icon_minitime

BFM đệ tứ quyển
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next